Giỏ hàng

Quy Trình In Lụa Chi Tiết Cho Người Mới Bắt Đầu

Tin tức

In lụa là một kỹ thuật in đơn giản nhưng mang lại hiệu quả cao và được ứng dụng rộng rãi trong nhiều lĩnh vực như thời trang, quà tặng, bao bì, hay trang trí. Dưới đây là hướng dẫn chi tiết về quy trình in lụa cho người mới bắt đầu.

Quy Trình In Lụa Chi Tiết Cho Người Mới Bắt Đầu

Chuẩn Bị Dụng Cụ và Nguyên Liệu

Dụng cụ cần thiết:

  • Khung lụa: Khung được làm bằng gỗ hoặc nhôm, có găn lớp vải lụa.

  • Mực in: Tuỳ theo bạn đang in trên chất liệu nào (vải, giấy, nhựa, gốm...), chọn loại mực phù hợp.

  • Dao gạt mực: Dao cao su để đẩy mực qua lớp lụa.

  • Bất lụa: Vải lụa có độ màng đầy đắn, tùy thuộc vào loại bản in.

Nguyên liệu:

  • Chất liệu in: Vải, giấy, gốm, hay nhựa.

  • Dung dịch tẩy rửa: Sử dụng để lỗ bệ khung và vải lụa sau khi in.

  • Keo chắn mực: Để tạo khuôn hình in.

Chuẩn bị khu vực làm việc:

  • Một không gian thoáng đãng, đủ ánh sáng.

  • Bàn in phẳng, vững chắc.

Quy Trình In Lụa Chi Tiết Cho Người Mới Bắt ĐầuMáy in lụa

Chuẩn Bị Khung In Lụa

Bước 1: Căng Lớp Lụa

  • Găn lớp vải lụa lên khung, đảm bảo rằng bầu mặt đều và không bị nhão.

  • Dùng ghim hoặc keo căng để đảm bảo vải không dịch chuyển trong quá trình in.

Bước 2: Chuẩn Bị Mẫu Thiết Kế

  • Vẽ hoặc in mẫu thiết kế ra giấy trong suốt.

  • Chuyển thiết kế qua lớp vải lụa bằng keo chắn mực hoặc dung dịch quang học.

  • Phối khô để tạo một khuôn chắn hoàn chỉnh.

Thực Hiện Quá Trình In

Bước 1: Đặt Chất Liệu In

  • Đặt chất liệu cần in (vải, giấy) lên bàn in, đảm bảo chất liệu được cố định chặc chắn.

  • Đặt khung in đã có khuôn hình lên bầu mặt chất liệu.

Bước 2: Gạt Mực

  • Cho mực in vào đầu khung lụa.

  • Sử dụng dao gạt, đẩy lớp mực qua lớp vải lụa theo chiều ngang hoặc dọc.

  • Đảm bảo độ lực đồng đều để mực in được chuyển tối đa qua lớp khuôn.

Bước 3: Nhắc Khung

  • Nhế khung lên cẩn thận để không lem mực.

  • Kiểm tra sản phẩm xem mực đã đều hay chưa, nếu cần, có thể in lại.

Quy Trình In Lụa Chi Tiết Cho Người Mới Bắt ĐầuQuy trình in 

Phới Khô và Hoàn Thiện, Quy Trình In Lụa Chi Tiết Cho Người Mới Bắt Đầu

Phới khô:

  • Đặt sản phẩm vừa in ở nơi khô thoáng hoặc sử dụng máy sấy để tăng tốc đánh khô.

Hoàn thiện:

  • Càn nếu có dấu vết mực thừa.

  • Gia cố (nếu cần) bằng cách để sản phẩm qua lò nướng một lát để đảm bảo mực bám chặt.

Vệ Sinh và Bảo Quản Dụng Cụ, Quy Trình In Lụa Chi Tiết Cho Người Mới Bắt Đầu

  • Rửa khung in: Dùng dung dịch tẩy rửa để lỗ bệ mực in còn lại.

  • Bảo quản: Lưu trữ khung in và dụng cụ ở nơi khô ráo.

Một Số Lưu Ý Quan Trọng, Quy Trình In Lụa Chi Tiết Cho Người Mới Bắt Đầu

  • Kiểm tra trước khi in: Thửom thử trước khi in lên sản phẩm chính thức.

  • Dùng mực phù hợp: Chọn mực in đã được khuyến nghị cho loại chất liệu của bạn.

  • An toàn lao động: Sử dụng găng tay và mặt nạ với dung dịch hoá chất.

Quy Trình In Lụa Chi Tiết Cho Người Mới Bắt ĐầuQuy Trình In Lụa Chi Tiết Cho Người Mới Bắt Đầu

Với những bước hướng dẫn này, bạn hoàn toàn có thể bắt đầu thử sức với in lụa. Hãy tận dụng sự sáng tạo của bạn để tạo ra những sản phẩm độc đáo và đậm dấu ân cá nhân!

Kết Luận, Quy Trình In Lụa Chi Tiết Cho Người Mới Bắt Đầu

In lụa là một phương pháp thủ công mang tính nghệ thuật cao, phù hợp cho cả người mới bắt đầu và những ai đã có kinh nghiệm. Dù bạn muốn ứng dụng để sản xuất hàng loạt hay tạo ra các sản phẩm độc bản, in lụa đều có thể đáp ứng. Hãy kiên nhẫn thực hành và không ngừng sáng tạo để đạt được kết quả tốt nhất. Chúc bạn thành công!

 

0.0           0 đánh giá
0% | 0
0% | 0
0% | 0
0% | 0
0% | 0
Quy Trình In Lụa Chi Tiết Cho Người Mới Bắt Đầu

Cám ơn bạn đã gửi đánh giá cho chúng tôi! Đánh giá của bạn sẻ giúp chúng tôi cải thiện chất lượng dịch vụ hơn nữa.

Gửi ảnh thực tế

Chỉ chấp nhận JPEG, JPG, PNG. Dung lượng không quá 2Mb mỗi hình

ĐÁNH GIÁ SẢN PHẨM

  • Lọc theo:
  • Tất cả
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

băng tải

Liên hệ
Chia sẻ

Bài viết liên quan